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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Hisabati Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi 
yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua 
na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee 
wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya 
Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari na ualimu iliyoteuliwa 
na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu 
yanalenga kuwaandaa wahitimu wenye maarifa, ujuzi, na stadi zitakazowezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila 
siku, ambalo ndilo lengo kuu la uboreshaji wa mitaala ya Mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0	Utangulizi

Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Hisabati ni somo la lazima kwa walimu tarajali wa Hisabati Stashahada ya Ualimu Elimu 
ya Msingi. Lengo la kufundisha somo hili ni kumwezesha mwalimu tarajali kuwa na umahiri wa kumudu mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa somo la Hisabati kwa wanafunzi wa Elimu ya Msingi. Mwalimu tarajali atakuza uwezo wa kuchambua mbinu 
mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji zikiwemo za vipimo. maumbo, aljebra, takwimu na fedha. Vilevile, somo hili litamwezesha 
mwalimu tarajali kumudu ujifunzaji wa hisabati nje ya darasa, kufanya ufaraguzi wa vifaa na matumizi ya teknolojia katika 
ufundishaji na ujifunzaji.

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mkufunzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Mbinu za Ufundishaji 
na Ujifunzaji wa Hisabati Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi. Muhtasari umetafsiri Mtaala wa Stashahada ya Ualimu Elimu 
ya Msingi wa Mwaka 2023.Aidha, muhtasari utamwezesha mkufunzi kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia 
mwalimu tarajali kuwa mtendaji mkuu wa shughuli zinzomwezesha kufikiri kimamtiki,kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo 
mbalimbali na kufanya kazi mradi za kutatua matatizo ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Hisabati. 

2.0	 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila mtanzania:

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b)	 Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na 
matendo jumuishi; 

(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 
mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d)	 Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na 
lugha ya taifa;
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(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;

(g)	 Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa   watu (jamii), usawa wa kijinsia, 
usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0	 Malengo ya Elimu ya Ualimu

Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwezesha mwalimu tarajali:

(a)	 Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya ya maisha, na misingi ya 
ualimu;

(b)	 Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;

(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;

(d)	 Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;

(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;

(f)	 Kukuza stadi za utambuzi wa awali kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;

(g)	 Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na

(h)	 Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji, na upimaji (yaani classroom- based research). 
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4.0	 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu 

Umahiri wa jumla umejikita katika misingi ya kuwasiliana, kushirikiana, ubunifu, fikra tunduizi na utatuzi wa matatizo, ujuzi wa 
kidijiti na uzalendo ambao umefafanuliwa katika maeneo ya ujifunzaji na masomo kama ifuatavyo: 

(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	 Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;

(c)	 Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;

(d)	 Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia jinsia na mahitaji ya 
wanafunzi;

(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;

(f)	 Kutambua mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;

(g)	 Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji; 

(h)	 Kutumia stadi za uongozi katika taaluma; na

(i)	 Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji. 

5.0	 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 

Muhtasari wa somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Hisabati Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi una umahiri 
mkuu na umahiri mahususi kama inavyoonesha katika Jedwali Na.1. 
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Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi

1.0	Kumudu mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji wa 
Hisabati katika Elimu ya 
Msingi

1.1	Kumudu ufaraguzi na matumizi ya teknolojia na vifaa vingine saidizi katika 
ufundishaji na ujifunzaji wa Hisabati

1.2	Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa dhana ya namba
1.3	Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa matendo ya namba, vipimo, maumbo, 

namba na aljebra
1.4	Kuchambua mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa takwimu na fedha 
1.5	Kumudu mbinu za ujifunzaji wa Hisabati nje ya darasa 

6.0	 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali na mzazi/mlezi. Majukumu yao ni kama 
ifuatavyo:

6.1	 Mkufunzi
Mkufunzi anatarajiwa:

(a)	 Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21; 
(b)	Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwe ni pamoja na kufaragua zana ;
(c)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na 
(d)	Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki;
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6.2	 Mwalimu tarajali
Mwalimu tarajali anatarajiwa:

(a)	 Kushiriki kikamilifu  katika shughuli  za mafunzo ndani na nje ya darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki 
katika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji,mbinu za kufundishia na mbinu za upimaji 
zitakazomwezesha kubaini mafanikio na kuboresha ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	 Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza 
darasani kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia, kuandaa 
na kutumiavifaa vya kufundishia na kujifunzia na kutadhmini wanafunzi; 

(c)	 Kufanya kazi chini ya uangalizi wa waalimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimalisha umahiri na weledi 
katika fani ya ualimu;

(d)	 Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji ; na

(e)		 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo.

6.3	 Mzazi/Mlezi

Mzazi/Mlezi anatarajiwa:

(a)	Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na

(b)	Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika shughuli za ujifunzaji.

7.0	Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Hisabati Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi 
utaongozwa na ujenzi wa umahiri unaotumia mbinu zinazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji na mkufunzi kuwa 
mwezeshaji. Mkufunzi atatumia mbinu  za ufundishaji na ujifunzaji zinazomshirikisha mwalimu tarajali katika tendo zima la 
ujifunzaji kwa kuzingatia  usawa wa kijinsia, changamoto za ulemavu  na mahitaji ya ujifunzaji.
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8.0	Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji

Zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji na uwezo wa mwalimu tarajali.  Mwalimu 
tarajali anapaswa kuhakikisha mwanafunzi anapata nafasi ya kuona, kusikia, na kushika zana. Aidha, zana za ufundishaji na ujifunzaji 
zinapaswa zimsaidie mwalimu tarajali kumudu kinachofundishwa. Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika 
mazingira yanayomzunguka. Aidha, zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa zimsaidie mwanafunzi kuelewa kinachofundishwa. 

9.0	Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji

Upimaji ni mchakato muhimu katika wa ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji wa somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa 
Hisabati utafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika ngazi ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi. 
Upimaji endelevu utafanywa na mkufunzi wakati wa mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, utamwezesha mkufunzi kubaini 
uwezo wa mwalimu tarajali kumudu umahiri uliokusudiwa. Upimaji wa maendeleo utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila 
shughuli ya ujifunzaji mbinu mbalimbali ambazo ni mazoezi, maswali ya ana kwa ana, majaribio, majaribio kwa vitendo, hojaji, 
uwasilishaji, mkoba wa kazi, kazimradi, na mitihani ya muhula. Upimaji tamati utahusisha upimaji wa kitaifa ambao utafanyika 
mwaka wa mwisho wa mafunzo katika ngazi ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi. 

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Upimaji wa mwisho utachangia asilimia 
thelathini (30%) na upimaji endelevu utachangia asilimia sabini (70%). Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa 
angalau asilimia 50% na upimaji tamati kwa angalau kiwango hicho hicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafaulu, mwalimu 
tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu. Jedwali Na. 2 linaonesha mgawanyo wa alama katika 
upimaji endelevu.
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Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu

Na  Shughuli ya Upimaji Mgawanyo wa Asilimia (%)

1 Mtihani wa Muhala wa Pili Mwaka wa Kwanza 10

2 Kazi Mradi Ufaraguzi 15

3 Ufundishaji Igizi/Kiduchu 20

4 Ufundishaji Shule Jirani 25

Jumla 70

10.0	 Idadi ya Vipindi

Muhtasari wa Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Hisabati Stashahada ya  Ualimu Elimu ya Msingi unatoa makadirio 
ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na 
mwanafunzi. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni saa moja. Idadi ya vipindi kwa 
somo hili ni vipindi vitano (5) kwa wiki kwa Stashahada ya Ualimu, Elimu ya Msingi.

11.0	 Maudhui ya Ufundishaji na ujifunzaji 

Maudhui ya muhtasari huu yamegawanyika katika sehemu kuu mbili ambazo ni maudhui ya mwaka wa kwanza na maudhui ya 
mwaka wa pili. Maudhui haya yamewasilishwa katika Jedwali Na. 3 na 4 yanayoundwa na vipengele sita ambavyo ni umahiri 

mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ufundishaji na ujifunzaji, vigezo vya upimaji, zana na idadi ya vipindi.
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za ufundishaji na 

Ujifunzaji
Vigezo vya upimaji

Zana za Ufundishaji 
na Ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0	Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Hisabati 
katika Elimu 
ya Msingi

1.1	 Kumudu 
ufaraguzi na 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Hisabati

(a)	 Kumudu ufaraguzi 
wa vifaa saidizi sahili 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa Hisabati

Ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji umefanyika 
kwa ufasaha

Vipande vya mbao, 
chupa tupu za maji, 
vifuniko vya chupa, 
udongo, kadi za 
manila, mbegu za 
nafaka, kisu, mkasi, 
makasha, kamba, 
uzi na vifaa vingine 
vinavyopatikana 
katika mazingira

20

(b)	Kumudu matumizi 
ya teknolojia na 
vifaa vingine saidizi 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa Hisabati

Teknolojia na vifaa 
vingine saidizi 
vya ufundishaji na 
ujifunzaji wa Hisabati 
vimetumika kwa 
ufasaha

Programu za 
mtandaoni 
zinazohusu matumizi 
ya teknolojia katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji Hisabati

Mwaka wa Kwanza
Jedwali Na. 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za ufundishaji na 

Ujifunzaji
Vigezo vya upimaji

Zana za Ufundishaji 
na Ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.2	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
dhana ya namba 

(a)	 Kumudu matumizi ya 
michezo, mafumbo, 
na chati za namba 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa dhana ya 
namba 

	

Njia ya michezo, 
mafumbo, na chati 
za namba katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa dhana ya 
namba imetumika kwa 
ufasaha

Chati pindu, kalamu 
rashasha, vihesabio, 
abakasi, sinia la 
namba, vielelezo 
vya namba katika 
picha, na programu 
za mtandaoni 
zinazohusu dhana ya 
namba

70

(b)	Kumudu matumizi 
ya mbinu anuai 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa dhana ya 
namba  katika darasa 
kubwa

Mbinu anuai za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa dhana ya 
namba katika darasa 
kubwa zimetumika 
kwa ufasaha

Chati pindu, kalamu 
rashasha, kipaza 
sauti na spika, 
matini mbalimbali 
zinazohusu 
ufundishaji wa darasa 
kubwa 
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za ufundishaji na 

Ujifunzaji
Vigezo vya upimaji

Zana za Ufundishaji 
na Ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa dhana ya 
namba

Uchopekaji wa 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa dhana 
ya namba umefanyika 
kwa ufasaha

Chatipindu, 
kalamu rashasha, 
kadi za manila, 
matini mbalimbali 
zinazohusu masuala 
mtambuka

(d)	Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa dhana ya 
namba

Uchopekaji wa 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa dhana 
ya namba umefanyika 
kwa ufasaha

Programu zinazohusu 
uchopekaji 
TEHAMA, zana za 
kidigiti, programu 
tumizi na programu 
za mtandaoni 
zinazohusu mbinu 
za kuchopeka 
TEHAMA
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za ufundishaji na 

Ujifunzaji
Vigezo vya upimaji

Zana za Ufundishaji 
na Ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(e)	 Kumudu matumizi 
ya mbinu nyinginezo 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa dhana ya 
namba

Mbinu nyinginezo 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa dhana 
ya namba zimetumika 
kwa ufasaha

Programu za 
mtandaoni 
zinazohusu 
ufundishaji dhana 
ya namba, zana za 
kidigiti, programu 
tumizi, chati na 
karatasi za grafu, 
chati pindu, vielelezo 
vya namba katika 
picha, vihesabio, 
matini mbalimbali 
zinazohusu mbinu za 
ufundishaji wa dhana 
ya namba

1.3	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa matendo ya 
namba, vipimo, 
maumbo, namba 
na aljebra 

(a)	 Kumudu matumizi 
ya sanaa na michezo 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa  matendo 
ya namba, vipimo, 
maumbo, namba na 
aljebra

Sanaa na michezo 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa  matendo 
ya namba, vipimo, 
maumbo, namba na 
aljebra imetumika kwa 
ufasaha

Chatipindu, kalamu 
rashasha, programu 
tumizi, kadi za 
Manila, vifani vya 
maumbo, michoro ya 
maumbo, futi kamba, 
mzani, jiobodi

70
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za ufundishaji na 

Ujifunzaji
Vigezo vya upimaji

Zana za Ufundishaji 
na Ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kumudu matumizi 
ya mbinu anuai 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa matendo 
ya namba, vipimo, 
maumbo, namba na 
aljebra katika darasa 
kubwa

Mbinu anuai za 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa matendo ya namba, 
vipimo, maumbo, 
namba na aljebra 
katika darasa kubwa 
zimetumika kwa 
ufasaha

Chati pindu, kalamu 
rashasha, Kompyuta, 
simu janja, tableti, 
projekta, kipaza, 
sauti na spika, 
matini mbalimbali 
zinazohusu 
ufundishaji wa darasa 
kubwa 

(c)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa matendo 
ya namba, vipimo, 
maumbo, namba na 
aljebra

Uchopekaji wa 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa  matendo 
ya namba, vipimo, 
maumbo, namba na 
aljebra umefanyika kwa 
ufasaha

Chatipindu, kalamu 
rashasha, mitihani 
rejea, kadi za manila, 
matini mbalimbali 
zinazohusu masuala 
mtambuka
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za ufundishaji na 

Ujifunzaji
Vigezo vya upimaji

Zana za Ufundishaji 
na Ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa matendo 
ya namba, vipimo, 
maumbo, namba na 
aljebra 

Uchopekaji wa 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa matendo 
ya namba, vipimo, 
maumbo, namba na 
aljebra umefanyika 
kwa ufasaha

Programu za 
mtandaoni 
zinazohusu 
uchopekaji katika 
vipimo, maumbo na 
alijebra na programu 
tumizi

(e)	 Kumudu matumizi 
ya mbinu nyinginezo 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa  matendo 
ya namba, vipimo, 
maumbo, namba na 
aljebra

Mbinu mbalimbali 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa  matendo 
ya namba, vipimo, 
maumbo, namba na 
aljebra zimetumika 
kwa ufasaha

Zana za kidigiti, 
programu tumizi, 
chati na karatasi za 
grafu, michoro ya 
maumbo, futi kamba, 
mzani, chati pindu, 
kalamu rashasha, vitu 
halisi, na rula
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za ufundishaji na 

Ujifunzaji
Vigezo vya upimaji

Zana za Ufundishaji 
na Ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0	Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa  Hisabati 
katika Elimu 
ya Msingi

1.4	Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa takwimu na 
fedha 

(a)	 Kumudu matumizi 
ya sanaa na michezo, 
chati na grafu, katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa takwimu na fedha

Mbinu ya sanaa 
na michezo, chati 
na grafu  katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa takwimu 
na fedha imetumika 
kwa ufasaha

Chatipindu, kalamu 
rashasha, chati na 
karatasi za grafu, 
kadi za manila, 
matini mbalimbali 
zinazohusu njia na 
mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
takwimu na fedha

110

(b)	Kumudu matumizi 
ya mbinu anuai za 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa takwimu na fedha 
katika darasa kubwa

Mbinu anuai za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa takwimu 
na fedha katika darasa 
kubwa zimetumika 
kwa ufasaha

Chatipindu, kalamu 
rashasha, projekta, 
kipaza sauti na spika, 
matini mbalimbali 
zinazohusu 
ufundishaji wa darasa 
kubwa 

Mwaka wa Pili
Jedwali Na. 4: Maudhui ya Mwaka wa Pili
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za ufundishaji na 

Ujifunzaji
Vigezo vya upimaji

Zana za Ufundishaji 
na Ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa takwimu 
na fedha

Uchopekaji wa 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa takwimu 
na fedha umefanyika 
kwa ufasaha

Chati pindu, kalamu 
rashasha, mitihani 
rejea, kadi za manila, 
matini mbalimbali 
zinazohusu masuala 
mtambuka

(d)	Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa takwimu na fedha

Uchopekaji wa 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa takwimu 
na fedha umefanyika 
kwa ufasaha

Zana za kidigiti, 
Programu za 
mtandaoni 
zinazohusu 
ufundishaji na 
ujifunzaji fedha za 
takwimu

(e)	 Kumudu matumizi ya 
mbinu nyinginezo za 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa takwimu na fedha 

Mbinu nyinginezo 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa takwimu 
na fedha zimetumika 
kwa ufasaha

Programu za 
mtandaoni 
zinazohusu 
ufundishaji wa 
takwimu na fedha, 
chati na karatasi za 
grafu, michoro ya 
maumbo, futi kamba, 
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za ufundishaji na 

Ujifunzaji
Vigezo vya upimaji

Zana za Ufundishaji 
na Ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

mzani, chatipindu, 
kalamu rashasha, vitu 
halisi, rula

1.5	Kumudu mbinu 
za ujifunzaji wa 
Hisabati nje ya 
darasa 

Kumudu mbinu 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa Hisabati 
nje ya darasa

Usimamizi wa 
shughuli za ujifunzaji 
wa nje ya darasa 
umefanyika kwa 
ufasaha
 

Chatipindu, kalamu 
rashasha, vifaa 
vya teknolojia, 
kadi za mainla, 
matini mbalimbali 
zinazohusu namna 
ya kuratibu shughuli 
za ufundishaji na 
ujifunzaji nje ya 
darasa

30
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